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KANUNI ZA UENDESHAJI NA USALAMA WA VIWANJA VYA NDEGE ZA MWAKA 2025
	SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI

	

	Jina
	
1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Uendeshaji,Uwezeshaji, Ulinzi na Usalama wa Viwanja vya Ndege za mwaka 2025.

	
	

	Matumizi

	
2. Kanuni hizi zitatumika kwa viwanja vya ndege vilivyo chini ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania.

	
	

	Fasili
	
3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-

	Sura ya 92
	“Sheria” maana yake ni Sheria ya Viwanja vya Ndege Tanzania;

	
	“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania iliyoanzishwa chini ya Sheria;

	
	“msimamizi wa kiwanja cha ndege” maana yake ni mkurugenzi wa kiwanja cha ndege, meneja wa kiwanja cha ndege au msimamizi wa kiwanja cha ndege au mtu aliyeidhinishwa;

	
	“uwezeshaji” maana yake ni usimamizi bora na madhubuti wa kuharakisha mchakato wa utokaji na uingiaji wa ndege, abiria, mizigo na barua katika kiwanja cha ndege kwa kuzingatia sheria na kanuni zilizopo.

	
	“usalama” maana yake ni hali ambayo hatari zinazohusiana na uendeshaji wa shughuli za anga hupunguzwa hadi kiwango kinachokubalika;

	
	“ulinzi” maana yake ni kulinda usafiri wa anga dhidi ya vitendo vya ukiukaji  wa sheria ikiwa ni  mchanganyiko wa hatua, rasilimali watu na nyenzo.

	
	“mzigo” maana yake ni mali ya binafsi ya abiria au wafanyakazi na inajumuisha kifurushi au mabegi yaliyobebwa kwenye ndege kwa makubaliano na mwendeshaji;

	
	“Eneo la ulinzi linalodhibitiwa” maana yake ni eneo lililotengwa la kiwanja cha ndege ambalo watu wanaopita hapo ni wale walioruhusiwa tu;

	
	“Eneo lenye vikwazo vya usalama” maana yake ni maeneo ya kando  ya uwanja wa ndege ambayo yanatambuliwa kama maeneo hatarishi ya kipaumbele ambapo pamoja na udhibiti wa ufikiaji, vidhibiti vingine vya usalama vinatumika;

	
	“Mhamishwaji” maana yake ni mtu ambaye alikuwa amekubaliwa kuingia kisheria katika nchi na mamlaka zake au ambaye aliingia katika nchi kinyume cha sheria, na ambaye wakati fulani ameamriwa rasmi na mamlaka husika kuondoka katika nchi hiyo;

	
	“Mtu asiyeruhusiwa” maana yake ni mtu ambaye amekataliwa kuingia katika nchi na mamlaka zinazohusika;

	
	“Leseni ya kuendesha kiwanja cha ndege” maana yake ni leseni ya kuendesha kiwanja cha ndege iliyotolewa na Mdhibiti;

	
	“Mwongozo wa kiwanja cha ndege” maana yake ni nyaraka iliyotayarishwa na kutunzwa na mwendeshaji wa kiwanja cha ndege yenye taarifa zote muhimu kuhusu kiwanja cha ndege, vifaa vya ndege , huduma, vifaa, taratibu za uendeshaji na majukumu ili kuhakikisha uendeshaji wa kiwanja cha ndege kwa usalama;

	
	“Hati ya kuendesha kiwanja cha ndege” maana yake ni hati  yaa kuendesha kiwanja cha ndege inayotolewa na Mdhibiti;

	
	‘Huduma za usimamizi wa Maegesho ya Ndege’ maana yake ni huduma inayotolewa ili kudhibiti shughuli  za ndege na magari katika eneo la kuegesha ndege;

	
	“Amri ya kufukuzwa nchini” maana yake ni amri iliyoandikwa na iliyotolewa na mamlaka husika ya Nchi na kutumwa kwa mtu aliyefukuzwa nchini, ikimuelekeza kuondoka nchini;

	
	“Mhudumu wa ndege” maana yake ni mfanyakazi aliyeidhinishwa na kupewa majukumu muhimu kwa uendeshaji wa ndege

	
	“Mfumo wa usimamizi wa usalama” maana yake ni mbinu ya kimfumo ya kusimamia usalama, ikijumuisha muundo wa kitaasisi unaohitajika, uwajibikaji, majukumu, sera na taratibu;

	
	“kupanda” maana yake ni kupanda  ndege kwa madhumuni ya kuanza safari, isipokuwa na wafanyakazi au abiria ambao walikuwa wameingia katika hatua ya awali ya safari hiyo hiyo;

	
	“Bidhaa za hatari” maana yake ni vitu  vinavyoweza kuhatarisha afya, usalama, mali au mazingira;

	
	“Hatari ya usalama” maana yake ni uwezekano na kutokea hatari na madhara ya hatari hiyo;

	
	“eneo la kizuizi” ina maana inayohusishwa nayo chini ya Sheria.

	
	“kitu kilichokatazwa” maana yake ni kitu ambacho kinaweza kutumika kufanya kitendo cha uvunjifu  wa sheria;

	
	“kitendo cha uvunjifu wa sheria” maana yake ni kitendo, au jaribio, ambalo linahatarisha usalama wa usafiri wa anga na inajumuisha, vitendo vya kukamata ndege kinyume cha sheria, mashambulizi dhidi ya ndege au viwanja vya ndege, uharibifu wa ndege, na mashambulizi dhidi ya watu au mali katika usafiri wa anga;

	
	“Kiwanja cha ndege" ina maana kama  ulivyotafriwa  chini ya Sheria

	
	“Kiwanja cha ndege  kibinafsi” ina maana kama ulivyotafriwa nayo chini ya Sheria

	
	“kizuizi” ina maana kama ilivyoelezwa katika Sheria-

	
	“eneo la maegesho ya ndege ” ina maana kama inavyoelezwa chini ya Sheria-

	Sura ya 80
	“Mdhibiti” maana yake ni Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Usafiri wa Anga;  

	
	“Miundombinu ya kiwanja cha ndege” ina maana kama ilivyotafriwa chini ya Sheria;

	Sura ya 92
	“Mkurugenzi Mkuu” ina maana kama ilivyoainishwa chini ya Sheria-

	
	“ndege” ina maana kama ilivyotafriwa chini ya Sheria;

	
	“Waziri” ina maana kama ilivyotafriwa chini ya Sheria;.

	
	

	SEHEMU YA PILI
SHUGHULI ZA VIWANJA VYA NDEGE

	
	

	Leseni na Hati ya Uendeshaji wa Kiwanja

	
4.-(1) Mamlaka, itahakikisha kuwa kila kiwanja cha ndege kina leseni na hati halali kwa mujibu wa sheria za kitaifa  na viwango vya kimataifa vya usafiri wa anga. 

	
	
(2) Viwanja vya ndege vipya, vitahitajika kupata leseni na hati  husika kabla ya kuanza kwa shughuli za uendeshaji wa kiwanja.

	
	(3) Maombi ya utoaji wa leseni  na hati yatawasilishwa ya uendeshaji wa kiwanja yatawasilishwa miezi mitatu kabla ya muda wake kuisha kwa Mkurugenzi Mkuu kwa ajili ya tathmini na uwasilishaji wa mwisho kwa Mdhibiti kwa ajili ya kuidhinishwa.

	
	

	Miongozo ya uendeshaji wa Kiwanja cha  ndege
	
5.-(1) Mamlaka itatoa, kutunza na kutekeleza miongozo na taratibu mbalimbali za uendeshaji wa kiwanja cha ndege ikiwa ni pamoja na-

	
	(a) mwongozo wa kiwanja cha ndege;

	
	(b) mwongozo wa mpango wa dharura wa kiwanja cha ndege;

	
	(c) mwongozo wa usimamizi wa eneo la maegesho ya ndege;

	
	(d) mwongozo wa mfumo wa usimamizi wa usalama;

	
	(e) mwongozo wa mpango wa usimamizi wa hatari za wanyamapori;

	
	(f) mwongozo wa uwezeshaji;

	
	(g) mwongozo wa matengenezo;

	
	(h) mpango wa usalama wa kiwanja cha ndege; na

	
	(i) taratibu za kawaida za uendeshaji.

	
	
(2) Watu wote wanaohusika katika shughuli za kiwanja cha ndege, ikiwa ni pamoja na mkandarasi, aliyepewa kazi na mkandarasi , wakala wa waendeshaji, watoa huduma na wadau wengine wa viwanja vya ndege wanaofanya kazi katika kiwanja  watazingatia masharti ya miongozo ya uendeshaji wa kiwanja cha ndege.

	
	

	Huduma za uokoaji na zimamoto
	
6.-(1) Mamlaka, itahakikisha uwepo wa vifaa vya uokoaji na huduma ya zimamoto katika kila kiwanja cha ndege.

	
	
(2) Mamlaka itaweka utaratibu wa huduma za uokoaji na zimamoto ndani ya viwanja vya ndege chini ya mamlaka yake.

	
	
(3) Mamlaka itaamua aina ya huduma za uokoaji na kuzima moto katika kiwanja cha ndege kwa mujibu wa matakwa ya kitaifa na kimataifa.

	
	

	Mipango ya dharura ya viwanja vya ndege
	
7.-(1) Mamlaka itaweka bayana wajibu, taratibu na majukumu yanayohitajika ya watumishi au taasisi mbalimbali zinazohusika au kushughulikia dharura zinazoathiri viwanja vya ndege.

	
	
(2) Mamlaka, itaanzisha mpango wa dharura wa viwanja vya ndege katika viwanja vyote vya ndege unaolingana na kiwango cha shughuli za uendeshaji katika kiwanja  kwa kuzingatia matakwa ya kitaifa na viwango vya kimataifa.

	
	
(3) Mpango wa dharura wa kiwanja cha ndege utaweka taratibu kwa ajili ya kuratibu  ushiriki wa taasisi zote zilizopo ambazo kwa maoni ya Mamlaka, zitasaidia katika kukabiliana na dharura.

	
	
(4) Mipango ya dharura ya viwanja vya ndege inaweza kuzingatia mipango mbalimbali ya dharura ikiwa ni pamoja na-

	
	(a) mipango ya awali ya kukabiliana na dharura;

	
	(b) operesheni wakati wa dharura;

	
	(c) msaada na nyaraka baada ya dharura; na

	
	(d) kurudi katika hali ya kawaida baada ya dharura.

	
	
(5) Mtoa huduma yeyote katika viwanja vya ndege atawajibika kuanzisha mpango wake wa dharura kama inavyotakiwa na sheria za kitaifa na viwango vya kimataifa.

	
	
(6) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo (5), kila mtoa huduma atawasilisha kwa uongozi wa kiwanja cha ndege mpango wake wa dharura ambayo mtoa huduma anafanyia kazi kwa ajili ya kuwekwa katika mpango wa dharura wa viwanja vya ndege vya Mamlaka.

	
	

	Amri, uratibu na udhibiti wakati wa dharura katika kiwanja cha ndege
	
8.-(1) Mkurugenzi, Meneja na msimamizi wa Kiwanja au mtu yeyote aliyeidhinishwa atakuwa na haki ya kuratibu, kutoa amri na udhibiti wa wataalamu na taasisi zote wakati wa hali ya dharura kwenye kiwanja cha ndege.

	
	
(2) Mamlaka, kupitia kwa afisa mwandamizi  wa uokoaji na zimamoto wa kiwanja cha ndege atatumika kama kamanda wa eneo la dharura ili kuratibu, kudhibiti na kuamuru shughuli zote wakati wa dharura hadi hali itakapotengemaa, ambapo baada ya hapo atakabidhi mamlaka hiyo kwa  Afisa Mkuu wa polisi atakayewasili.

	
	

	Aina za dharura

	
9.-(1) Waendeshaji na watoa huduma wote katika kiwanja cha ndege watahitajika kutoa wafanyakazi wao, vifaa na rasilimali nyinginezo kama inavyoratibiwa na usimamizi wa kiwanja cha ndege kwa madhumuni ya kushughulikia, kusaidia, na kupunguza madhara ya dharura zinazotokea kwenye kiwanja cha ndege. 

	
	
(2) Kwa dhumuni la kanuni hii, usimamizi wa kiwanja cha ndege utashughulikia dharura zifuatazo:

	
	(a) ajali ya ndege ndani ya eneo la kiwanja cha ndege;

	
	(b) ajali ya ndege nje ya eneo la kiwanja cha ndege ;

	
	(c) ajali yandege iliyoko angani;

	
	(d) ajali ya ndege iliyo chini;

	
	(e) tishio la bomu;

	
	(f) ukamatwaji haramu (utekaji nyara);

	
	(g) moto wa kawaida ;

	
	(h) hujuma (jengo la abiria, mizigo, nk);

	
	(i) majanga ya kiasili ;

	
	(j) dharura za kiafya; na

	
	(k) vitisho vya mtandao.

	
	

	Taasisi za za kushugulika na dharura

	
10.-(1) Uongozi wa Kiwanja cha Ndege, katika kukabiliana na matukio ya dharura utashirikiana na taasisi mbalimbali zinazohusika na  dharura ikijumuisha lakini sio tu kwa taasisi zifuatazo:

	
	(a) huduma za usafiri wa anga;

	
	(b) huduma za uokoaji na zimamoto;

	
	(c) huduma za afya;

	
	(d) hospitali;

	
	(e) waendeshaji wa ndege;

	
	(f) taasisi za serikali;

	
	(g) wapangaji katika maeneo ya kiwanja cha ndege;

	
	(h) mashirika ya usafirishaji;

	
	(i) mashirika ya misaada;

	
	(j) Jeshi la Ulinzi la Wananchi la Tanzania; na

	
	(k) Taasisi za kidini.

	
	
(2) Mamlaka, itaweka bayana majukumu na uwajibikaji wa kila taasisi  kwa kila aina ya dharura katika mpango wa dharura wa kiwanja  na taratibu zake za kawaida za uendeshaji.

	
	
(3) Mamlaka haitawajibika kwa fidia ya huduma zilizotolewa, hasara au uharibifu wa mali yoyote na au kuumia au kifo kutokana na hatua zilizochukuliwa wakati wa dharura.

	
	

	Kituo cha operesheni za dharura
	
11.-(1) Mamlaka, itaanzisha vituo vya operesheni za dharura ambavyo vitakuwa kitovu cha watu wanaohusika na dharura ili kufanya kazi kwa pamoja kwa namna rahisi na iliyoratibiwa.

	
	
(2) Kituo cha oparesheni za dharura kitawekwa mahali penye mwonekano wazi wa maeneo ya kufikika na kupatiwa vifaa muhimu vya mawasiliano.

	
	
(3) Wakati wa oparesheni za dharura, wakuu wote wa mashirika ya kushughulia dharula na viongozi wengine watakusanyika katika kituo cha operesheni za dharura.

	
	
(4) Kwa madhumuni ya kanuni hii, ufikiaji wa eneo la tukio utazuiliwa kwa wataalamu walioidhinishwa pekee. 

	
	

	Kituo cha amri cha dharura
	
12.-(1) Kamanda wa eneo la tukio, kwa kushirikiana na afisa mkuu wa jeshi la zimamoto katika eneo la tukio, ataamua ni wapi kituo cha amri cha dharura kitaanzishwa kwa uhusiano na kitengo cha uendeshaji wa kiwanja cha ndege.

	
	
(2) Wataalamu wote wa dharura walioidhinishwa wataripoti kwanza kwenye kituo cha amri cha dharura kwa ajili ya kupata maelekezo watakapofika kwenye eneo la ajali.

	
	

	Mawasiliano wakati waya dharura
	
13.-(1) Mamlaka itakuwa na jukumu la kuanzisha na kudumisha mifumo ya mawasiliano ya dharura ili kuhakikisha ufanisi, kutegemewa na kubadilishana taarifa kwa wakati kati ya pande zote zinazohusika katika kukabiliana na dharura ya kiwanja cha ndege.

	
	
(2) Mamlaka, itatoa vifaa vya mawasiliano vya kutosha na vinavyoweza kutumika ili kuhakikisha mwitikio wa haraka wa wataalamu na vifaa kwa dharura yoyote katika kiwanja cha ndege.

	
	

	Kamati ya mipango ya dharura ya kiwanja cha ndege
	
14.-(1) Kila kiwanja cha ndege kitaanzisha kamati ya mipango ya dharura kwa ajili ya utekelezaji madhubuti wa mpango wa dharura wa kiwanja cha ndege. 

	
	
(2) Kamati ya mipango ya dharura itaundwa na wawakilishi kutoka katika taasisi  zifuatazo:

	
	(a) mwendeshaji wa kiwanja cha ndege;  

	
	(b) meneja wa usafiri wa anga;

	
	(c) waendeshaji wa ndege;

	
	(d) uokoaji na zimamoto;

	
	(e) idara ya uhamiaji;

	
	(f) idara ya forodha;

	
	(g) usalama wa taifa;

	
	(h) Jeshi la polisi;

	
	(i) Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania;

	
	(j) hospitali;

	
	(k) Msalaba mwekundu;

	
	(l) Taasisi za kidini;

	
	(m) kikosi cha zimamoto;

	
	(n) Makampuni ya kuhudumia ndege ; na

	
	(o) idara ya afya mipakani.

	
	
(2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo (2) Mkurugenzi, Meneja, msimamizi wa kiwanja  au mtu mwingine yeyote aliyeidhinishwa na Mamlaka , atakuwa mwenyekiti wa kamati na meneja au mkuu wa idara ya uendeshaji wa kiwanja atakuwa katibu wa kamati ya mipango ya dharura kiwanjani.

	
	

	Kazi ya kamati ya mipango ya dharura ya Uwanja wa Ndege
	
15. Kazi za Kamati ya mipango ya dharura ya kiwanja cha ndege itakuwa-

	
	(a) kusimamia maendeleo na utekelezaji wa mpango wa dharura na kukabiliana na mabadiliko  yanayoendelea ili kuhakikisha uwiano na mabadiliko ya mahitaji na hatari za sekta ya usafiri wa anga;

	
	(b) kupitia mara kwa mara mpango wa dharura  ili uweze kutimiza madhumuni ya kukabiliana na dharura  na kuhakikisha unaendana na mipango mingine ya kitaifa na kimataifa;

	
	(c) kupanga, kuratibu na kufanya mazoezi mbalimbali ya kukabiliana na dharura kwa kuzingatia matakwa ya Mdhibiti; na

	
	(d) kuratibu majukumu na wajibu wa wadau wote wanaohusika katika kukabiliana na dharura katika kiwanja cha ndege.

	
	

	Mazoezi ya dharura katika kiwanja cha ndege
	
16.-(1) Kamati ya mipango ya dharura ya kiwanja cha ndege itatayarisha, kuratibu na kufanya mazoezi ya dharura mara kwa mara kwa mujibu wa mahitaji ya kitaifa na viwango vya kimataifa.

	
	
(2) Kwa madhumuni ya kanuni hizi, kutakuwa na aina tatu za mazoezi ambayo ni-

	
	(a) mazoezi ya jumla - kufanyika mara moja kila baada ya miaka miwili;

	
	(b) mazoezi ya sehemu - yatafanyika mara moja kwa kila mwaka ambapo mazoezi kamili hayafanyiki; na

	
	(c) mazoezi ya vikaoni  - yatafanyika mara moja kila baada ya miezi sita isipokuwa wakati wa mazoezi ya kiwango kamili yanafanyika.

	
	

	Huduma za usimamizi wa maegesho ya ndege
	
17.-(1) Mamlaka itaweka utaratibu wa kudhibiti mwingiliano wa mienendo ya ndege, magari, wafanyakazi wa viwanja vya ndege na abiria wenye mahitaji tofauti ya nafasi ili kuhakikisha ulinzi na usalama kwa watumiaji wote wa maegesho ya ndege.

	
	
(2) Mwendeshaji yeyote anayeendesha shughuli kwenye maegesho ya ndege, atafuata taratibu zote za uendeshaji wa viwanja vya ndege zilizoowekwa na kuhakikisha uzingatiaji kamili wa miongozo ya ulinzi, usalama na uendeshaji kama ilivyoainishwa na Miongozo ya Viwanja vya Ndege.

	
	

	Miongozo ya Huduma za usimamizi wa maegesho ya ndege
	
18.-(1) Menejimenti ya Kiwanja cha Ndege itasimamia shughuli zote na usafirishaji wa ndege, abiria, gari na wafanyakazi katika eneo la maegesho ya ndege  na itapaswa-

	
	(a) kuratibu na kusimamia shughuli zote za upandaji, ushushaji , ikiwa ni pamoja na operesheni za ndege, utunzaji wa ardhi, huduma za usaidizi, matumizi bora ya nafasi ya maegesho ya ndege na kuzingatia ratiba za ndege;

	
	(b) kutenga sehemu za kuegesha ya ndege na kutoa huduma za usimamizi ili kuhakikisha uegeshaji salama wa ndege;

	
	(c) maegesho na guta za ndege;

	
	(d) kutekeleza majukumu  ya kuongoza ndege;

	
	(e) kuongoza magari;

	
	(f) kutekeleza taratibu za ulinzi na usalama kwenye maegesho ya ndege;

	
	(g) kuhakikisha waendeshaji wote wanazingatia maeneo ya usalama, sheria za mwendo wa magari, na mfumo wa usimamizi wa usalama wa viwanja vya ndege;

	
	(h) kusimamia huduma zote za utunzaji ardhi, kuhakikisha kufuata viwango vya uendeshaji, kanuni za usalama, na majukumu ya kimkataba; 

	
	(i) kuelekeza magari na vifaa katika eneo la maegesho ya ndege, kwa  kuzingatia njia na kasi iliyoidhinishwa   ili kudumisha usalama na ufanisi;

	
	(j) kufanya ukaguzi wa mara kwa mara na kutekeleza uzingatiaji wa uendeshaji wa maegesho ya ndege , kutoa adhabu, kusimamisha huduma, au kubatilisha vibali vya kuendesha gari;

	
	(k) kuratibu na kudhibiti mwenendo wa ndege na vifaa vingine katika eneo la maegesho ya ndege na  kupendekeza mabadiliko ili kuepuka migogoro;

	
	(l) kuhakikisha wafanyakazi wote wa eneo la maegesho ya ndege  wanakuwa na mafunzo stahiki na kuthibitishwa kutokana na miongozo ya uendeshaji kama inavyohitajika.

	
	(m) kutekeleza kanuni za mazingira na kelele kwenye maegesho ya ndege ili kuhakikisha waendeshaji wanazingatia viwango vya ndani na kimataifa;

	
	(n) kuhakikisha kwamba waendeshaji wote wa magari katika maegesho ya ndege wanazingatia mahitaji ya kibali, ikiwa ni pamoja na kupata, kuomba na kudumisha kibali ilichopo;

	
	(o) kuweka kumbukumbu ya mienendo ya ndege katika kiwanja cha ndege ; na

	
	(p) kushiriki katika   dharura, kudhibiti ufikiaji wa maeneo yaliyoathiriwa, kuratibu huduma za dharura katika eneo la maegesho ya ndege.

	
	
(3) Waendeshaji wa ndege watawasilisha kwa Mamlaka taarifa zote muhimu za uendeshaji, ikijumuisha muda wa kuwasili na kuondoka kwa ndege, aina ya ndege na mabadiliko yoyote ya shughuli zilizopangwa. 

	
	
(4). Bila kuathiri kifungu kidogo  (3), taarifa zitasambazwa kwa wakati na kwa usahihi ili kuwezesha usimamizi bora wa maegesho ya ndege, ugawaji wa maegesho, na huduma za ndege 

	
	

	Usimamizi wa mienendo ya ndegea na huduma za maegesho ya ndege.eneo la kupandia,kushukia na kutua 
	
19.-(1) The Kitengo cha Usimamizi wa maegesho ya ndege kwa kushirikiana na kitengo cha   huduma za udhibiti wa usafiri wa anga itatambua na kukubaliana juu ya sehemu za uhamishaji wa wajibu katika kila kiwanja cha ndege chini ya ya Mamlaka.

	
	
(2) Huduma ya udhibiti wa usafiri wa anga itaitoa ndege inayowasili kwa kitengo cha usimamizi wa maegesho ya ndege  baada ya kuvuka maeneo  yaliyookubaliwa katika kanuni ndogo (1). 

	
	
(3) Msimamizi wa Maegesho ya Ndege ataiachilia ndege inayoondoka kwenye huduma ya udhibiti wa anga kabla ya kuvuka sehemu za uhamishaji zilizorejelewa katika kanuni ndogo ya (1). 

	
	
(4) Huduma ya udhibiti wa  wa anga itajulisha kitengo cha usimamizi wa maegesho ya ndege  muda uliokadiriwa wa kuwasili kwa kila ndege inayowasili, nakushauri kitengo juu ya kutua kwa kila ndege mara tu inapogusa chini na maegesho ya ndege.

	
	
(5) Kitengo cha usimamizi wa maegesho ya ndege  kitaishauri huduma ya udhibiti wa Usafiri wa Anga juu ya maeneo ya kuegesha ndege ambayo yaetengwa kwa ajili ya ndege inayowasili mapema iwezekanavyo kabla haijafika eneo la uhamishaji wa wajibu.

	
	

	Taratibu za uongozaji  wa ndege
	
20.-(1) Kwa ajili ya usalama wa uendeshaji wa ndege kwenye eneo lamaegesho ya ndege, Mamlaka itahakikisha kuwepo kwa wafanyakazi wenye sifa   za kuongoza ndege. 

	
	
(2) Wakati wa kuongoza ndege, rubani mkuu atachukua tahadhari inayostahili na kuzingatia ishara zote za udhibiti wa viwango kama zitakavyotolewa na muongozaji wa ndege, na kupuuza au kupotoka kutoka kwa maagizo yaliyotolewa itakuwa katika hatari na wajibu wa rubani mwenyewe.

	
	

	Kukokota, kusukuma nyuma na kuwasha injini 
	
21. Ombi lolote la kuvuta, kusukuma nyuma na kuanza injini kati ya muendeshaji wa ndege au kampuni la kuhudumia ndege  litafanywa kwa uangalifu unaostahili na mawasiliano endelevu na huduma ya udhibiti wa  usafiri wa anga, rubani mkuu na msimamizi ili kuhakikisha usalama wa ndege, vifaa, na wafanyakazi kwenye eneo la maegesho ya ndege.

	
	

	Majaribio ya injini ya ndege
	
22. Mwendeshaji wa ndege  hatafanya majaribio ya injini ya ndege kwenye kiwanja wa ndege isipokuwa katika kituo cha matengenezo ya ndege kilichoidhinishwa cha kiwanja cha ndege au mahali palipotengwa na Mamlaka kwa ajili ya kazi hiyo.

	
	

	Taratibu za usalama za eneo la maegesho ya ndege
	
23.-(1) Mtu yeyote anayetumia eneo la maegesho ya ndege  atatumia eneo la hilo kwa mujibu wa taratibu za usalama zilizowekwa.

	
	
(2) Magari, vifaa na wafanyazi walioidhinishwa kufanya kazi eneo la maegesho ya ndege watatumia njia zilizotengwa, kwa kasi iliyoidhinishwa, kuwa na vimulimuli vya magari na vitambulisho.

	
	
(3) Mtu yeyote kwenye eneo la maegesho ya ndege atavaa vifaa vya kukinga mwili  vinavyofaa na kutunza umbali salama kutoka kwenye  injini ya ndege..

	
	
(4) Ujazaji mafuta kwenye ndege, utafanywa na wafanyakazi wenye sifa kwa kuzingatia sheria za kutovuta sigara, kutumia vifaa ipasavyo na kuwa na vifaa vya kuzuia kuvuja kwa mafuta au kuondoa mafuta yaliyomwagika.  

	
	
(5) Inapotokea matengenezo madogo ya ndege, shirika la ndege au mwendesha ndege atatoa taarifa kwa Mamlaka ili kuhakikisha taratibu ya uendeshaji wa maegesho ya ndege unazingatiwa.

	
	
(6) Mamlaka itafanya ukaguzi wa mara kwa mara, kuhakikisha dharura zote zinazingatia itifaki za mawasiliano, kuzingatia hali ya hewa, hatari ya wanyamapori na mafunzo ya mara kwa mara kwa wafanyakazi wote katika taratibu za usalama na dharura.

	
	

	Taratibu za Uendeshaji wa Magari ndani ya Kiwanja
	
24.-(1) Mamlaka itaweka na kutunza taratibu za uendeshaji wa magari ndani ya kiwanja ili kuzuia ajali na kupunguza hatari ya majeraha kwa watu.

	
	
(2) Gari lolote ndani ya kiwanja, litafanya kazi kwa umakini katika njia maalum, kwa kasi iliyoainishwa na Mamlaka, katika hali nzuri na yenye taa iliyoidhinishwa, alama za kuakisi na miale inayomulika pale inapohitajika.

	
	
(3) Magari ndani ya kiwanja yatatoa nafasi kwa ndege, abiria, watembea kwa miguu, magari ya dharura, magari mengine, vifaa vya kusaidia ndege wakati wote ili kuhakikisha inazingatia umbali wa kutenganisha ndege na kufuata maagizo kutoka kwa muongozaji wa ndege.

	
	
(4) Mtu yeyote, hataegesha, kusimamisha au kuliacha gari lolote kando ya eneo la ndani ya kiwanja  bila usimamizi na hatazuia njia za ndege kujogea, kusimamae, njia za kutimia wakati wa dharura au sehemu za kupitia.

	
	
(5) Madereva watazingatia taratibu zote za usalama wakati wa kufanya shughuli karibu na mafuta, moto, au shughuli za kazi ya moto na tukio lolote, ajali au operesheni isiyo salama lazima iripotiwe mara moja kwa Mamlaka.

	
	

	Vibali vya waendeshaji magari ndani ya kiwanja
	
25.-(1) Mtu hataendesha gari lolote kwenye eneo la ndani ya kiwanja isipokuwa gari hilo limeidhinishwa na kitengo cha usimamizi cha kiwanja cha ndege, iliyotambulika kwa uwazi, na mwendeshaji ana kibali halali cha kuendesha gari  kilichotolewa na Mamlaka.

	
	
(2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo (1), vibali vya kuendesha magari ndani ya kiwanja haviwezi kuhamishwa na vitaonyeshwa kwenye gari wakati wote wanapokuwa kwenye eneo la ndani ya kiwanja.

	
	
(3) Waendeshaji magari ya ndani ya kiwanja watapitia mafunzo na tathmini ya awali na Mamlaka itatunza kumbukumbu za magari yote yaliyoidhinishwa, vibali na vyeti vya mafunzo.

	
	
(4) Mamlaka inaweza kusimamisha au kubatilisha kibali chochote cha kuendesha gari ndani ya kiwanja kwa ukiukaji wa taratibu za ndege au uendeshaji usio salama wa gari.

	
	

	Ukaguzi wa maeneo yanayotumiwa na ndege
	
26.-(1) Msimamizi wa kiwanja cha ndege atafanya ukaguzi wa mara kwa mara wa maeneo yanayotumiwa na ndege  na eneo lilikaribu na kiwanja cha ndege la la karibu la kiwanja cha ndege.

	
	
(2) Msimamizi wa kiwanja cha ndege, atafanya maamuzi ya mara ngapi afanye ukaguzi wa maeneo yanayotumiwa na ndege kwa kuzingatia mwenendo wa ndege katika kiwanja husika wakati  katika hali ya kawaida ukaguzi utafanyika asubuhi kabla ya jua kuchomoza na jioni au kukaribia au kuanza kwa zamu ya usiku,.

	
	
(3) Wakati wote, afisa mkaguzi atadumisha mawasiliano na afisa wa kuongoza ndege  a ili kuepusha matukio au ajali.

	
	
(4) Afisa mkaguzi, baada ya ukaguzi atajaza fomu maalumu ya ukaguzi na kuipeleka kwa afisa wa kuongoza ndege na uongozi wa kiwanja.

	
	

	Maeneo ya Vikwazo katika Kiwanja 
	
27.-(1) Msimamizi wa kiwanja wcha ndege ataanzisha  kimfumo wa  kufuatilia kitu chochote kinachopenya na kuzidi eneo lililoanzishwa kwa usalama wa ndege ndani ya eneo la kiwanja cha ndege  na eneo la kilomita 5 kuzunguka kiwanja cha ndege.

	
	
(2) Mamlaka, itatoa taarifa kwa Mdhibiti na mamlaka nyingine zinazohusika kuhusu kitu chochote kinachopenya maeneo yaliyoidhinishwa zaidi ya umbali wa kilomita 5 kuzunguka kiwanja cha ndege. 

	
	
(3) Mtu yeyote hataweka kizuizi chochote ndani na karibu na viwanja vya ndege ikiwa ni pamoja na vifaa vya kuhudumia ndege katika kiwanja.

	
	
(4) Mtu yeyote anayeweka kizuizi kinyume na kanuni ndogo ya (3) ataondoa kikwazo hicho kwa hasara na gharama yake mwenyewe na atakapotakiwa kufanya hivyo na Mamlaka.

	
	
(5) Maeneo ya kuzuia vikwazo yanayorejewa katika kanuni ndogo ya (4) ambayo yanapaswa kulindwa kutokana na uvamizi wa vikwazo ni pamoja na-

	
	(a) eneo la linatumika na ndege wakati wa kutua;

	
	(b) eneo la kuruka;

	
	(c) eneo la kupitia ndege;

	
	(d) eneo la ndani ya kiwanja; na

	
	(e) eneo la koni.

	
	
(6) Mamlaka itateua wafanyakazi wa kutekeleza majukumu ya kufuatilia maeneo yaliyorejewa hapo juu ili kuhakikisha kwamba vizuizi vinavyoendelea juu yake vinajulikana na usimamizi wa kiwanja cha ndege.

	
	
(7) Mamlaka itazingatia mahitaji ya uimara na urefu wa vizuizi vya vifaa au mitambo iliyo karibu au kwenye ukingo wa barabara ya kuruka ndege, kwenye sehemu isiyo na ukingo wa barabara ya kuruka ndege.

	
	
(8) Kifaa au  mtambo wowote unaohitajika kwa ajili ya kuongoza ndege  au kwa madhumuni ya usalama wa ndege ambao utawekwa kwenye sehemu isiyo na ukingo  wa barabara ya kuruka na kutua ndege utachukuliwa kuwa ni kuzuizi  na itasimikwa kwa vifaa ambavyo ni rahisi kuvunjika na kuwa na kimo cha chini  iwezekanavyo.

	
	
(9) Katika maeneo yaliyo nje ya mipaka ya eneo la kizuizi, angalau vitu vinavyozidi  urefu wa mita 150 au zaidi juu ya mwinuko wa usawa wa bahari vitachukuliwa kama vizuizi, isipokuwa kama uchunguzi maalum utafanyika na kuonyesha sio hatari kwa uendeshaji wa ndege.

	
	
(10) Muda wa utoaji wa notisi ya kuondoa kizuizi utaamuliwa na tathmini ya hatari ya usalama kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

	
	

	Uondoaji wa ndege iliyoharibika 
	
28.-(1) Mamlaka itaanzisha mpango wa uondoaji wa ndege zilizoharibika ambao utaendana na mwendeshaji wa ndege katika kiwanja fulani cha ndege.

	
	
(2) Kila shirika la ndege, waendeshaji wa ndege na kampuni ya kuhudumia ndege watakuwa na mpango wa uondoaji wa ndege zilizoharibika ambao unazingatia matakwa ya uendeshaji wa kiwanja cha ndege na mpango huo utawasilishwa kwa Mamlaka kwa ajili ya  tathmini na kuidhinishwa.

	
	
(3) Itakuwa ni jukumu la  shirika la ndege na mwendeshaji wa ndege kuondoa ndege iliyoharibika na mamlaka ya kiwanja  itatoa msaada na uratibu unaohitajika ili kukamilisha uondoaji.

	
	
(4) Iwapo mwendeshaji wa ndege iliyoharibika hawezi au hataki kuiondoa ndege kwa wakati ulioainishwa kwenye notisi, mwendeshaji wa kiuwanja cha ndege atafanya zoezi la uondoaji na mmiliki atawajibika kuirejeshea Mamlaka gharama yake kamili.

	
	
(5) Mwendeshaji wa ndege atawajibika kuhifadhi, kadiri inavyowezekana, ndege na sehemu zake, mizigo, vifurushi na kumbukumbu zote hadi Mkaguzi wa Ajali atakapokamilisha uchunguzi wa eneo hilo.

	
	
(6) Mpango wa kiwanja cha ndege wa kuondoa  ndege iliyoharibika utakuwa na uwezo wa kushughulikia ndege ambazo zinatumia kiwanja hicho mara nyingi.

	
	

	Uondoaji wa ndege iliyotelekezwa
	
29.-(1) Mamlaka itaandaa Mpango wa Kuondoa ndege iliyotelekezwa na kwa uratibu na Mdhibiti.

	
	
(2) Iwapo ndege itachukuliwa kuwa imetelekezwa, Mamlaka itatoa notisi rasmi ya siku tisini kwa shirika la ndege au mmiliki wa ndege kwa anuani inayojulikana

	
	
(3) Iwapo mmiliki wa ndege atashindwa kuzingatia  muda ulioainishwa hapo juu, Mamlaka itaanzisha taratibu za uondoaji kwa gharama  za mmiliki wa ndege, ikijumuisha uhifadhi, uvutaji, ghrama za kisheria na ada za uondoshaji.

	
	
(4) Mamlaka haitawajibika kwa uharibifu wowote uliotokea wakati wa kuondolewa au uondoshaji wa ndege iliyotelekezwa, isipokuwa kwamba uondoshaji ulifanyika kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa na kuzingatia viwango vya usalama.

	
	
(5) Endapo itatokea kushindwa kulipa gharama na matumizi, Mamlaka itakuwa na haki, bila notisi  zaidi, ya kushikilia, kukamata, na kuondosha ndege au vifaa vilivyotelekezwa kwa njia ya mnada wa hadhara au njia nyingine yoyote halali, na kutumia mapato yake kwa ajili ya kurejesha gharama, matumizi yaliyobaki, pamoja na ziada yoyote kama ipo  itatumwa kwa mmiliki aliyesajiliwa.

	
	

	Mpango wa usimamizi wa hatari ya wanyamapori
	
30.-(1) Mamlaka itaanzisha mpango wa usimamizi wa hatari ya wanyamapori ili kupunguza hatari na matukio ya kugongana kwa ndege chombo  na wanyama wengine katika viwanja vya ndege na maeneo yanayoyazunguka.

	
	
(2) Kwa dhumuni la kanuni ndogo ya (1), Mamlaka itaanzisha programu ya usimamizi wa wanyamapori itakayojumuisha-

	
	(a) Mbinu za usimamizi zisizo za moja kwa moja za kufanya kiwanja wa ndege kisiwe kivutio kwa wanyamapori;

	
	(b) usimamizi madhubuti wa kutawanya, kuua au kuwatisha wanyamapori kwenye kiwanja cha ndege;

	
	(c) mafunzo ya wafanyakazi na taasisi nyingine za viwanja vya ndege ili kuwapa uwezo wa kushughulikia ipasavyo masuala ya wanyamapori katika kiwanja cha ndege; na

	
	(d) jitihada za mahusiano kwa umma kwa ajili ya kuelimisha watu walioko katika kiwanja cha ndege na katika jamii jirani kuhusu wanyamapori na ndege.

	
	
(3) Mamlaka itatekeleza hatua za kuwezesha maeneo ya kuruka na na kutua ndege na maeneo ya karibu yayasiwe na ndege na wanyamapori kadri inavyowezekana.

	
	
(4) Mamlaka itaanzisha kitengo cha udhibiti wa wanyamapori kitakachofanya kazi muda wote kikiwa ndani ya kitengo cha uendeshaji wa kiwanja.

	
	
(5) Mamlaka itaunda kamati ya usimamizi wa athari za wanyamapori itakayojumuisha wawakilishi  kutoka taasisi mbalimbali kama ifuatavyo:

	
	(a) mkurugenzi au meneja au msimamizi wa kiwanja cha ndege;

	
	(b) Mamlaka ya Usafiri wa Anga;

	
	(c) huduma za uokoaji na zimamoto;

	
	(d) huduma za afya bandarini;

	
	(e) mamlaka za serikali za mitaa;

	
	(f) kitengo cha kupambana na ujangili;

	
	(g) waendeshaji wa mashirika ya ndege na waendeshaji wa ndege;

	
	(h) Majeshi ya ulinzi ya Tanzania;

	
	(i) mwakilishi wa mashirika ya ndege zilizo na ratiba maalum;

	
	(j) usalama wa taifa; na

	
	(k) kampuni ya kuhudumia ndege

	
	
(6) Bila ya kujali wajumbe  walioanishwa chini ya kanuni ndogo (5), Mamlaka itaalika mwakilishi kutoka katika vitengo vifuatavyo:

	
	(a) kitengo cha uendeshaji wa kiwanja cha ndege

	
	(b) kitengo cha usalama cha kiwanja cha ndege; na

	
	(c) kitengo cha usimamizi wa mazingira.

	
	
(7) Kazi za kamati ya usimamizi wa hatari za wanyamapori zitajumuisha-

	
	(a) kupitia programu za udhibiti wa hatari za wanyamapori kama ilivyotayarishwa na kitengo cha udhibiti wa wanyamapori na kutoa mapendekezo ya kuongeza, kufuta, au marekebisho mengine kabla ya kuidhinishwa na Meneja;

	
	(b) kufuatilia na kupitia maendeleo na mafanikio ya utekelezaji wa programu za usimamizi wa hatari kwa wanyamapori na kupendekeza mabadiliko kama itakavyohitajika;

	
	(c) kuchambua utafiti uliofanywa na mtaalamu au washauri juu ya suala lolote na kutoa mapendekezo kama  itakavyohitajika;

	
	(d)  kupitia taarifa za matukio ya kugongana kwa ndege chombo na ndege hai na matukio mengine yanayohusu wanyamapori; na

	
	(e) kubadilishana mawazo, mafunzo na uzoefu juu ya usimamizi wa hatari kwa wanyamapori ambao unaweza kuchangia katika kufanya kiwanja cha ndege kutokuwa na hatari kabisa kwa ndege chombo .

	
	
(8) Kamati ya usimamizi wa hatari kwa wanyamapori itakutana kila robo mwaka. 

	
	

	SEHEMU YA PILI
USALAMA WA KIWANJA CHA NDEGE 

	
	

	Mfumo wa usimamizi wa usalama
	
31.-(1) Mamlaka itaanzisha, kuendesha na kutekeleza mfumo wa usimamizi wa usalama unaozingatia viwango na mahitaji yaliyoainishwa katika kanuni za kitaifa na viwango vya kimataifa.

	
	
(2) Mamlaka itaandaa, kutoa na kutunza miongozo ya mfumo wa usimamizi wa usalama, inayotoa mahitaji, taratibu na mwongozo kwa ajili ya usimamizi, ufuatiliaji na uboreshaji endelevu wa usimamizi wa usalama katika viwanja vyote vya ndege vinavyofanya kazi.

	
	
(3) Mamlaka itatangaza mambo ya  usalama kupitia uhamasishaji na mafunzo kuhusu masuala ya usalama katika viwanja vyote vya ndege vinavyofanya kazi.  

	
	
(4) Mtu yeyote anayefanya kazi katika eneo la kiwanja cha ndege atazingatia hatua za usalama zinazohitajika na Mamlaka na sheria inayotumika.

	
	
(5) Mamlaka itawashirikisha wadau wa kiwanja cha ndege katika kutengeneza na kuandaa viwango na taratibu za usalama. 

	
	
(6) Makubaliano yoyote ya Mamlaka, yatajumuisha muda bayana unaowataka wahusika kuzingatia matakwa ya usalama ndani ya kiwanja cha ndege.

	
	
(7) Mamlaka itahimiza utamaduni wa kutoa taarifa za  matukio yote yanayohusiana na usalama au ajali bila hofu ya kuadhibiwa.  

	
	
(8) Mamlaka itafanya ukaguzi na tathmini za usalama kwa kuzingatia hali ya maeneo ya kazi, vitendea kazi na masuala ya afya mahali pa kazi kwa kuzingatia viwango vya usalama.  

	
	
(9) Taasisi au wakala yeyote katika kiwanja cha ndege atatunza taarifa za utekelezaji wa usalama zinazohusiana na shughuli zinazofanywa kwa ajili ya ukaguzi wa  wa baadae.

	
	
(10) Ufanisi wa mfumo wa usimamizi wa usalama utapitiwa mara kwa mara ili kuwa na maboresho endelevu ya usalama.

	  
	

	Majukumu binafsi ya usalama

	
32. Mtu yeyote anayefanya kazi katika kiwanja cha ndege atahakikisha kwamba-

	
	(a) anafahamu sheria na kanuni za usalama zinazohusiana na kazi yake;

	
	(b) anafahamu kanuni na sheria za mfumo wa usimamizi wa usalama kama zilivyowekwa na mwajiri wake;

	
	(c) anavaa vikinga mwili , viatu na vitu vingine vya kinga wakati wa kufanya kazi katika mazingira ya kiwanja cha ndege ambayo yanahitaji vifaa hivyo;

	
	(d) anafahamu kile kinachotokea katika mazingira yake ya karibu na na kutoa taarifa ya  hali yoyote isiyo salama au kuirekebisha; na

	
	(e) anasaidia katika kuboresha kiwango cha usalama katika kiwanja cha ndege kwa kuwasilisha taarifa ya hatari wakati wowote anapoona tukio au hali ya hatari.

	
	

	Usimamizi wa hatari za usalama
	
33.-(1) Mamlaka itafanya tathmini ya hatari ya usalama ambayo inahusisha kutambua hatari, vyanzo, matokeo na upunguzaji wa hatari hizo

	
	
(2) Taasisi au wakala katika kiwanja cha ndege watatathmini na kuandika vipengele vyote vya uendeshaji wake na kuhakikisha kwamba usalama katika kiwanja cha ndege unazingatiwa.

	
	

	Rejista ya hatari
	
34.-(1) Taasisi au wakala yoyote itaandaa na kutunza rejista ya hatari inayojumuisha masuala yote ya shughuli zao kwenye kiwanja cha ndege. 

	
	
(2) Kila taasisi au wakala itafanya mapitio ya  rejista yake ya hatari angalau mara moja kwa mwaka. 

	
	
(3) Kamati ya usimamizi wa usalama wa kiwanja cha ndege itafanya mapitio ya rejista nzima ya hatari ya kiwanja cha ndege angalau mara moja kila baada ya miaka miwili.

	
	

	Utekelezaji wa mfumo wa usimamizi wa usalama
	
35.-(1) Taasisi au wakala yoyote inayofanya kazi katika kiwanja cha ndege itatayarisha, kuweka kumbukumbu na kutekeleza mwongozo wa mfumo wa usimamizi wa usalama unaohusu shughuli zake.

	
	
(2) Kila taasisi au wakala, wakandarasi na watoa huduma wengine wanaofanya kazi kwenye kiwanja cha ndege watakuwa  chini ya uangalizi  Mamlaka.

	
	

	Taarifa na uchunguzi wa ajali na matukio 
	
36.-(1) Mamlaka itaaandaa mfumo wa kutoa taarifa  mara moja ajali na matukio yote ya kiusalama yanayotokea katika kiwanja cha ndege.

	
	
(2) Mtumiaji wa kiwanja cha ndege, baada ya kufahamu ajali, tukio au tukio linalohusisha ndege inayofanya kazi katika kiwanja cha ndege, ataitaarifu Mamlaka mara moja kupitia njia za haraka zaidi zinazopatikana.

	
	
(3) Mamlaka itawataka wadau wote wanaofanya kazi katika kiwanja cha ndege kutumia mfumo wa ndani wa kuripoti majanga na matukio ambao utaupa uongozi picha  kamili ya hali ya usalama wa shughuli za kiwanja cha ndege kwa ajili ya ufuatiliaji na urekebishaji unaostahili.

	
	

	Mfumo wa lazima wa kutoa taarifa 
	
37.-(1) Taasisi na wakala zitatoa taarifa kwa  Mamlaka juu ya ajali, matukio, vifo au majeraha makubwa yanayotokea kwenye kiwanja cha ndege haraka iwezekanavyo baada ya tukio na kutoa taarifa ya kina ya tukio.

	
	
(2) Watumiaji wote wa viwanja vya ndege watashirikiana katika programu zinazolenga kuendeleza usalama kwa kutoa taarifa  mara moja ajali, matukio, dosari na makosa ambayo yana uhusiano na usalama. 

	
	
(3) Itakuwa ni lazima kwa wafanyakazi wa kiwanja cha ndege kutoa taarifa ya  matukio yafuatayo:

	
	(a) hatari ya wanyamapori (kugongana kwa ndege) chombo na ndege hai;

	
	(b) shughuli zisizo salama kwenye eneo la maegesho ya ndege  na maeneo mengine ya uendeshaji;

	
	(c) matukio yanayotokea kwenye barabara ya kuruka ndege;

	
	(d) matukio yanayotokea nje ya barabara ya kuruka ndege;

	
	(e) hitilafu ya vifaa vya mawasiliano;

	
	(f) hitilafu ya mifumo ya taa za kiwanja cha ndege.;

	
	(g) vizuizi kwenye njia ya kuruka ndege;

	
	(h) ukiukwaji wa kanuni; na

	
	(i) hitilafu ya vifaa na nyenzo za kuzima moto.

	
	

	Mfumo wa kutoa taarifa kwa hiari
	
38.-(1) Mamlaka itaanzisha na kuendeleza mfumo wa kutoa taarifa  kwa hiari ili kuwawezesha wafanyakazi  wote kutoa taarifa  kwa siri , hali zisizo salama au vitendo ambavyo vinginevyo haviwezi kupatikana chini ya utoaji wa taarifa wa lazima.

	
	
(2) Taarifa zinazowasilishwa kwa Mamlaka chini ya mfumo wa kutoa taarifa kwa hiari zitalindwa dhidi ya hatua za adhabu, isipokuwa katika mazingira ya uzembe mkubwa, utovu wa nidhamu wa makusudi au shughuli isiyo halali.

	
	
(3) Mamlaka itahakikisha kwamba taarifa zinakusanywa, kuchambuliwa na kufanyiwa kazi kwa wakati, huku mrejesho unaofaa ukitolewa kwa watoa taarifa pale inapowezekana.

	
	
(4) Mfumo wa kutoa taarifa  kwa hiari utahamasishwa  katika jumuiya ya kiwanja cha ndege ili kukuza utamaduni na uboreshaji endelevu wa utendaji salama.

	
	

	Uhamasishaji wa usalama

	
39.-(1) Mamlaka itaanzisha na kuendeleza  programu ya kuhamasisha usalama kama sehemu ya mfumo wa usimamizi wa usalama ili kukuza utamaduni chanya wa usalama na kuimarisha utendaji salama.

	
	
(2) Mamlaka itahakikisha usambazaji wa taarifa za usalama kwa wakati, ikijumuisha mafunzo yanayopatikana kutokana na taarifa, uchunguzi na utendaji wa sekta kupitia njia sahihi za mawasiliano.

	
	
(3) Mamlaka itatoa mafunzo ya awali na ya kawaida ya usalama kwa wafanyakazi wote yanayohusika kwa kazi na majukumu yao yanayohusisha kanuni za mfumo wa usimamizi wa usalama na taratibu za kutoa taarifa za usalama.

	
	
(4) Mamlaka itaendesha kampeni za usalama, warsha, na shughuli za uhamasishaji ili kuimarisha utendaji salama na kuimarisha utamaduni wa usalama katika kiwanja cha ndege.

	
	
(5) Mamlaka itapitia mara kwa mara ufanisi wa shughuli za uhamasishaji usalama na kufanya maboresho ili kuhakikisha uimarishaji endelevu wa utendaji salama.

	
	

	Kumbukumbu za matukio ya usalama
	
40.-(1) Mamlaka itaandaa na kutunza taarifa za matukio ya kiwanja cha ndege kwa ajali yoyote, tukio, jeraha kubwa au tukio lolote ambalo lina athari kwa usalama wa shughuli za kiwanja cha ndege.

	
	
(2) Taarifa  ya matukio ya kiwanja cha ndege zitatumiwa na mwendeshaji wa kiwanja cha ndege kufuatilia na kuboresha kiwango cha usalama wa utendakazi ikijumuisha mapitio ya viwango vya usalama vinavyohitajika.

	
	

	Uhifadhi wa mfumo wa usimamizi wa usalama

	
41.-(1) Mamlaka itaanzisha na kudumisha mfumo wa kuhifadhi, usimamizi na ulinzi wa kumbukumbu zote za mfumo wa usimamizi wa usalama, ikijumuisha taarifa za usalama, rejesta ya  ya hatari, tathmini ya hatari, mafaili ya uchunguzi, kumbukumbu za mafunzo na taarifa za utendaji wa usalama.

	
	
(2) Taarifa  yoyote ya mfumo wa usimamizi wa usalama itahifadhiwa kwa usalama, inayoweza kurejeshwa na kupatikana kwa wafanyakazi walioidhinishwa pekee.

	
	
(3) Mamlaka itahakikisha taarifa  za mfumo wa usimamizi wa usalama zinapitiwa mara kwa mara, kusahihishwa na kupatikana kwa uangalizi wa usalama, ufuatiliaji na uboreshaji endelevu wa utendaji wa usalama.

	
	

	Kamati ya usimamizi wa usalama

	
42.-(1) Mamlaka itaanzisha na kuendeleza kamati ya usimamizi wa usalama ili kusimamia utekelezaji na ufanisi wa mfumo wa usimamizi wa usalama, kupitia utendaji wa usalama, kufuatilia na kudhibiti maafa na hatari katika kiwanja cha ndege.

	
	
(2) Kamati ya usimamizi wa usalama itajumuisha wawakilishi kutoka maeneo muhimu ya kiutendaji, kiufundi, usimamizi na itakutana mara kwa mara ili kupitia taarifa za usalama, tathmini za hatari, uchunguzi wa matukio na hatua za kurekebisha.

	
	
(3) Mamlaka itahakikisha kwamba nyaraka, majadiliano na maazimio ya Kamati ya Usalama yanawasilishwa kwa wafanyakazi husika na utekelezaji wake unafuatiliwa ili kusaidia uboreshaji endelevu wa utendaji salama na kukuza utamaduni chanya wa usalama.

	
	
(4) Kamati ya usimamizi wa usalama itakuwa na kazi zifuatazo-

	
	(a) kupitia maendeleo ya utekelezaji wa mfumo wa usimamizi wa usalama; 

	
	(b) kutathmini athari za utekelezaji wa mfumo wa usimamizi wa usalama na usimamizi wake;

	
	(c) kupanga au kuzingatia ratiba ya ukaguzi wa ndani wa usalama wa taasisi na vitengo kwenye kiwanja cha ndege;

	
	(d) kuzingatia maoni, mawazo ushauri na maagizo yaliyotolewa na Mdhibiti juu ya usimamizi wa usalama;

	
	(e) kutambua eneo la kiwango cha hatari katika kiwanja cha ndege na kupendekeza hatua zinazopaswa  kuchukuliwa; na

	
	(f) kubadilishana mawazo, maarifa na uzoefu juu ya mfumo wa usimamizi wa usalama ambao utajenga utamaduni wa usalama kwenye kiwanja cha ndege na kuunda nyenzo katika kukuza usalama.

	
	

	SEHEMU YA NNE
UWEZESHAJI KATIKA KIWANJA CHA NDEGE

	
	

	Kuingia na kuondoka kwa ndege

TS Na.
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43.-(1) Kuingia na kuondoka kwa ndege kutadhibitiwa kwa mujibu wa Kanuni za Uwezeshaji wa Usafiri wa Anga  na viwango vya kimataifa.

	
	
(2) Nyaraka zinazohitajika za kuingia na kuondoka kwa ndege zitawasilishwa na mashirika ya ndege au waendeshaji ndege kwa mwendeshaji wa kiwanja cha ndege kwa njia iliyoainishwa katika Kanuni za Uwezeshaji wa Usafiri wa Anga na viwango vya kimataifa.

	
	
(3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (2), nyaraka zitakazowasilishwa zitajumuisha-

	
	(a) fomu ya tamko la jumla;

	
	(b) orodha ya abiria; na

	
	(c) orodha ya mizigo.

	
	
(4) Waendeshaji wa shirika la ndege au waendeshaji wa ndege au wahudumu wa kampuni ya kuhudumia ndege  watawasilisha orodha ya abiria na mizigo kwa Mamlaka kabla ya kuondoka na baada ya kutua.

	
	
(5) Waendeshaji wa shirika la ndege, wahudumu wa kampuni ya kuhudumia ndege na watoa huduma wengine  watatekeleza taratibu muhimu za kiwanja cha ndege ili kuwezesha usalama, ufanisi, na ushughulikiaji wa wakati wa kuwasili na kuondoka kwa ndege, ikiwa ni pamoja na abiria, wafanyakazi, mizigo, na nyaraka za ndege huku wakipunguza ucheleweshaji wa uendeshaji na usumbufu.

	
	
(6) Idara ya Forodha, Idara ya huduma za uhamiaji na wakala nyingine za serikali zitafanya kazi zao za ukaguzi, kibali na udhibiti kwa mujibu wa sheria na kanuni zinazotumika huku zikihakikisha usalama, ufanisi na ushughulikiaji kwa wakati wa abiria, wafanyakazi, mizigo, na zitazingatia kikamilifu viwango vya Kitaifa na Kimataifa vilivyowekwa ili kuwezesha shughuli za kiwanja cha ndege kufanyika  kwa urahisi.

	
	

	Kuingia na kuondoka kwa watu
	
44.-(1) Mashirika ya ndege na waendesha ndege watawajibika kushughulikia kwa ufanisi watu wote na mizigo kupitia mifumo iliyoidhinishwa na kuzingatia ukaguzi wa ulinzi  na forodha.

	
	
(2) Mashirika ya ndege na waendesha ndege watahakikisha kwamba mizigo inashughulikiwa kwa usahihi, imenakiliwa, inafikishwa kwa mmiliki halali na itatoa taarifa  mara moja matukio yoyote ya upotevu, ucheleweshaji au ushughulikiaji mbaya kwa Mamlaka ikichukua hatua zote muhimu za kurudisha mzigo kwa mmiliki au kutoa fidia stahiki kwa mujibu wa kanuni zinazotumika.

	
	

	Uingizaji na utoaji wa mizigo

	
45. Ili kuwezesha na kuharakisha utoaji na uondoaji wa mizigo inayobebwa kwa njia ya anga, Mamlaka na mashirika mengine ya umma yenye dhamana yatazingatia taratibu zinazofaa kwa uendeshaji wa mizigo ya ndege na kuzitumia kwa namna ambayo itazuia ucheleweshaji usio wa lazima.

	
	

	Watu wasioruhusiwa na waliofukuzwa

	
46.-(1) Mashirika ya ndege na waendesha ndege watawajibika kuwarejesha kwa wakati watu wasioruhusiwa kwa uratibu wa idara ya huduma ya uhamiaji na mamlaka nyingine zinazohusika za serikali, na watabeba gharama zinazohusiana na kuwarejesha nyumbani na kuwaweka kizuizini kwa muda inapohitajika.

	
	
(2) Mashirika ya ndege na waendeshaji wa ndege watahakikisha utunzaji salama, na wenye heshima wa watu wasioruhusiwa na waliofukuzwa, ikiwa ni pamoja na usafiri wao, uangalizi, na kupanda au kushuka, huku wakidumisha ufanisi wa utendaji kazi na viwango vya uwezeshaji.

	
	
(3) Mashirika ya ndege na waendesha ndege watashirikiana na Mamlaka  zinazohusika za serikali, ikijumuisha idara ya huduma ya uhamiaji, idara ya forodha na taasisi  za usalama ili kuhakikisha kwamba waliofukuzwa wote wameandikishwa, wameruhusiwa na kupandishwa kwa mujibu wa kanuni zinazotumika na matukio au ukiukwaji wowote kutolewa taarifa  mara moja.

	
	
(4) Mashirika waendesha ndege na idara ya huduma ya uhamiaji itatunza kumbukumbu sahihi za watu wote wasioruhusiwa na waliofukuzwa, ikiwa ni pamoja na hati za kusafiria, kibali na maelezo ya uendeshaji na kuzifanya zipatikane kwa Mamlaka baada ya ombi la uangalizi, ukaguzi na uboreshaji endelevu.

	
	

	Taasisi za Uwezeshaji katika kiwanja cha ndege 
	
47.-(1) Taasisi zinazohusika na uwezeshaji katika viwanja vya ndege zitashirikiana, kuratibu na kushiriki kikamilifu kwa mujibu wa mipango iliyoidhinishwa ya uwezeshaji. 

	
	
(2) Taasisi za   uwezeshaji wa viwanja vya ndege yatajumuisha taasisi zifuatazo-

	
	(a) Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania;

	
	(b) Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania;

	
	(c) idara ya forodha

	
	(d) Idara ya huduma ya uhamiaji;

	
	(e) Mashirika ya ndege;

	
	(f) Makampuni ya kuhudumia ndege;

	
	(g) usalama wa taifa;

	
	(h) huduma za afya bandarini;

	
	(i) idara ya kilimo;

	
	(j) idara ya usafi wa hifadhi za wanyama;

	
	(k) jeshi la polisi;

	
	(l) wapangaji katika kiwanja cha ndege; 

	
	(m) bodi ya watalii Tanzania; na

	
	(n) Mamlaka ya hali ya hewa Tanzania.

	
	
(2) Mamlaka itaweka taratibu na itifaki rasmi ili kuhakikisha uratibu, mawasiliano na ushirikishwaji wa wadau wote wa viwanja vya ndege katika mchakato wa kufanya maamuzi.

	
	
(3) Taasisi  na wadau wengine watafanya uratibu baina ya idara ili kushughulikia tofauti zozote, mabadiliko ya michakato, taratibu, vifaa au upatikanaji wa wafanyakazi na mawasiliano hayo yataandikwa na kuwasilishwa kwa Mamlaka ili kuhakikisha uwajibikaji na uendelevu wa utendaji kazi.

	
	

	Kamati ya uwezeshaji ya kiwanja cha ndege
	
48.-(1) Mamlaka itaanzisha na kuendeleza kamati ya uwezeshaji kusimamia upangaji, uratibu na utekelezaji wa michakato ya kuwezesha abiria, ndege, mizigo na shughuli nyingine za kiwanja cha ndege.

	
	
(2) Kamati ya uwezeshaji itaundwa na wawakilishi kutoka- 

	
	(a) Mamlaka ya viwanja vya ndege Tanzania;

	
	(b) Mamlaka ya usafiri wa anga Tanzania;

	
	(c) idara ya Forodha;

	
	(d) idara ya huduma ya uhamiaji;

	
	(e) waendeshaji wa mashirika ya ndege;

	
	(f) kampuni za kuhudumia ndege 

	
	(g) usalama wa taifa;

	
	(h) huduma za afya bandarini;

	
	(i) kilimo;

	
	(j) usafi wa hifadhi za wanyama; na

	
	(k) bodi ya watalii Tanzania.

	
	
(3) Kamati ya uwezeshaji itakutana mara kwa mara ili kukagua utendakazi wa uwezeshaji, kushughulikia masuala ya uendeshaji, kuhakikisha uzingatiaji wa kanuni au viwango vinavyotumika na kupendekeza hatua za kurekebisha au za kuzuia ili kuboresha ufanisi na usalama.

	
	
(4) Kamati ya uwezeshaji itaandika mijadala yote, maamuzi, mapendekezo na kuhakikisha taarifa muhimu zinasambazwa kwa wakati kwa wadau wote ili kusaidia utekelezaji wa taratibu za uwezeshaji.

	
	
(5) Mamlaka itasimamia ili kuhakikisha kwamba kamati ya uwezeshaji inafanya kazi kwa mujibu wa hadidu za rejea zilizowekwa, inadumisha uwajibikaji, na uendelevu wa kuboresha utendaji wa uwezeshaji kwa kuzingatia viwango vya kimataifa.

	
	

	SEHEMU YA TANO
ULINZI WA KIWANJA CHA NDEGE 

	
	

	Mpango wa ulinzi wa kiwanja cha ndege      
	
49. Mamlaka itaanzisha na kutekeleza programu ya ulinzi  wa viwanja vya ndege ambayo inajumuisha taratibu zote za kiulinzi  za viwanja vyake kama ilivyoidhinishwa na Mdhibiti.

	
	

	Kamati ya usalama ya uwanja wa ndege
	
50.-(1) Mamlaka itaunda kamati ya ulinzi na usalama ya viwanja vya ndege ili kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa programu ya usalama wa viwanja vya ndege.

	
	
(2) Kamati ya ulinzi  ya kiwanja cha ndege itajumuisha wawakilishi kutoka-

	
	(a) Mamlaka ya viwanja vya ndege Tanzania;

	
	(b) Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania;

	
	(c) Mamlaka ya usafiri wa anga Tanzania

	
	(d) Jeshi la polisi;

	
	(e) Wanaotoa huduma ya chakula kwenye ndege;

	
	(f) usalama wa Taifa;

	
	(g) idara ya huduma ya uhamiaji;

	
	(h) mamlaka za serikali za mitaa;

	
	(i) huduma za afya bandarini;

	
	(j) huduma za posta;

	
	(k) watoa huduma za mafuta ya ndege;

	
	(l) makampuni ya kuhudumia ndege ;

	
	(m)  waendeshaji wa mashirika ya ndege;

	
	(n)  wapangaji wa kiwanja cha ndege;

	
	(o) mtoa huduma za ulinzi wa ndege;

	
	(p) huduma za uokoaji na zimamoto ; na

	
	(q) idara ya forodha.

	
	
(3) Kwa dhumuni la kanuni ndogo ya (2), mtu anayesimamia kiwanja cha ndege atakuwa mwenyekiti na msimamizi wa ulinzi  katika kiwanja  atakuwa katibu. 

	
	
(4) Kamati ya ulinzi  katika viwanja vya ndege vya kimataifa na vya ndani itakutana kila mwezi na kwa viwanja vingine vya ndani kamati ya ulinzi itaitisha vikao kila baada ya robo mwaka;

	
	
Isipokuwa kwamba, pale ambapo dharura zinahitaji vinginevyo, kamati ya ulinzi  inaweza kuitisha kikao cha   dharura ili kujadili suala hilo.

	
	
(5) Kamati ya ulinzi itawasilisha nakala ya kumbukumbu za mikao zilizothibitishwa  kwa vyombo vinavyowakilishwa na Mamlaka na mwishowe  kuwasilishwa  kwa Mdhibiti.

	
	
(6) Mamlaka inaweza kuunda kamati nyingine zinazohusiana na masuala ya Ulinzi kama ilivyoainishwa katika Mpango wao wa Ulinzi wa Viwanja vya Ndege na au maagizo kutoka kwa Mdhibiti.

	
	
(7) Kazi za kamati ya ulinzi  wa kiwanja cha ndege zitakuwa-

	
	(a) kuratibu utekelezaji na matengenezo ya udhibiti na taratibu za ulinzi kama ilivyoainishwa katika mpango wa Ulinzi wa waendeshaji wa Kiwanja cha Ndege;

	
	(b) kutoa ushauri kwa waendeshaji na vyombo vingine katika kiwanja cha ndege juu ya maendeleo na uratibu wa utekelezaji wa hatua za ulinzi wa kiwanja ;

	
	(c) kusimamia utekelezaji wa maamuzi au maagizo ya Kamati ya Kitaifa ya Ulinziwa Usafiri wa Anga; 

	
	(d) kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa Mpango wa Ulinzi  wa Viwanja vya Ndege, ikijumuisha hatua maalum zilizoanzishwa na utawala wa viwanja vya ndege, waendeshaji na wapangaji wa viwanja vya ndege; 

	
	(e) kuandaa, kudumisha na kupitia mara kwa mara, orodha ya maeneo hatarishi, na ya vyombo na vifaa muhimu; 

	
	(f) hakikisha hatua na taratibu za msingi ya ulinzi   zinatosha kukidhi vitisho na zinakaguliwa mara kwa mara, kutoa hali ya kawaida na vipindi vya mvutano na hali za dharura; 

	
	(g) kuhakikisha mapendekezo ya kuboresha hatua na taratibu za ulinzi  yanatekelezwa;

	
	(h) kuhakikisha hatua za ulinzi zinajumuishwa katika mipango ya upanuzi au urekebishaji wa viwanja vya ndege; 

	
	(i) kutoa elimu ya ulinzi  iliyoratibiwa, uhamasishaji na mafunzo ya wafanyakazi wa ulinzi wa kiwanja   , wafanyakazi wengine wa viwanja vya ndege na umma kwa ujumla; na

	
	(j) kuratibu hatua za ulinzi  wa kiwanja  kati ya idara husika, mashirika, vyama na taasisi katika ngazi ya kiwanja cha ndege.

	
	

	Ufuatiliaji, doria na ulinzi
	
51.-(1) Mamlaka itafanya ufuatiliaji na doria za mara kwa mara katika maeneo yote ya viwanja vya ndege.

	
	
(2) Maafisa wa Ulinzi  wa kiwanja  watakuwa na mamlaka ya kuzuia na kumkamata mtu yeyote anayekiuka taratibu za ulinzi  wa kiwanja cha ndege.

	
	

	Ulinzi, ufikiaji na udhibiti wa maeneo ya kiwanja cha ndege
	
52.-(1) Mamlaka itatenga  maeneo yaliyodhibitiwa au vizuizi  ndani ya kiwanja cha ndege na kuweka mifumo ya kielektroniki na ya kibinadamu kwa ajili ya kudhibiti uingiaji katika maeneo hayo. 

	
	
(2) Maeneo yenye vizuizi vya kiulinzi  yatakuwa ni pamoja na maeneo ya ndani ya kiwanja,  maeneo yaliyo ndani ya uzio wa kiwanja , na maeneo ya jengo la abiria  pamoja na miundombinu mingine iliyoainishwa kuwa ni maeneo yenye hatari kubwa, ambapo pamoja na udhibiti wa ufikiaji , udhibiti mwingine wa kiulinzi  pia unatekelezwa. 

	
	
(3) Upatikanaji wa maeneo yaliyowekewa vizuizi  vya ulinzi  yatadhibitiwa kwa mujibu wa taratibu zilizoainishwa katika Mpango wa Ulinzi  wa kiwanja wa Ndege husika na unaweza kutolewa kwa mtu, gari na vifaa vyenye mahitaji ya uendeshaji au sababu halali kwa kuzingatia upatikanaji wa vibali husika na kufuata matakwa ya ulinzi na usalama.

	
	
(4) Mtu yeyote hataingia katika eneo linalodhibitiwa au kizuizi bila kuwa na pasi halali ya kiwanja cha ndege au hati za kusafiria.

	
	
(5) Bila kuathiri  kanuni ndogo ya (1), Mamlaka inaweza kuteua eneo lolote nje ya mipaka ya kiwanja cha ndege kama maeneo yenye vizuizi  vya ulinzi  ikiwa ni pamoja na-

	
	(a) maeneo ya rada ya hali ya hewa

	
	(b) maeneo ya vifaa vya kuongozea ndege; 

	
	(c) antena za juu sana na ardhini ;

	
	(d) kituo cha uchakataji  wa maji; 

	
	(e) kituo cha umeme;

	
	(f) mitambo ya teknolojia ya habari;  

	
	(g) mnara wa kuongozea ndege ; na

	
	(h) huduma za uokoaji na zimamoto; 

	
	

	Vibali vya ulinzi  w wanja wa ndege
	
53.-(1) Mamlaka itaeanzisha vibali kwa ajili ya watu na magari yanayongia katika maeneo yaliyodhibitiwa na yenye vizuizi katika viwanja vya ndege.

	
	
(2) Mtu yeyote au gari linaloingia kwenye eneo lenye vizuzi  vya ulinzi  katika kiwanja cha ndege litapewa kibali cha ulinzi a na Mamlaka kwa ajili ya kudhibiti mienendo yake katika kiwanja cha ndege.

	
	
(3) Mtu yeyote au gari lililopewa kibali cha ulinzi cha kiwanja cha ndege, likiwa eneo la kazi, wakati wote litaonyesha ipasavyo kibali cha ulinzi  kwa namna iliyoainishwa katika Mpango wa Ulinzi  wa Kiwanja cha Ndege.

	
	

	Vitu vilivyopigwa marufuku, 
	
54.-(1) Mamlaka itapiga marufuku na kudhibiti silaha, vilipuzi au kitu chochote ambacho kinaweza kuhatarisha usalama wa ndege kuingia kwenye ndege au maeneo yaliyozuiliwa. 

	
	
(2) Mtu hatabeba au kumiliki katika eneo la kiwanja cha ndege, bunduki, risasi, milipuko au vifaa vinavyoweza kuwaka au silaha isipokuwa kama imeidhinishwa na Mamlaka husika.

	
	

	Hatua zinazohusiana na vitisho vya kimtandao 
	
55.-(1) Mamlaka itatambua mifumo muhimu ya teknolojia ya habari na mawasiliano na data inayotumika kwa madhumuni ya usafiri wa anga kwa mujibu wa tathmini ya hatari, itatayarisha na kutekeleza kama hatua zinazofaa za kuilinda dhidi ya uvunjivu  wa sheria.

	
	
(2) Mamlaka itawajibika kulinda mifumo muhimu ya teknolojia ya habari na mawasiliano na data zinazotumika kwa madhumuni ya usafiri wa anga dhidi ya mashambulizi ya kimtandao na ya kidijitali.

	
	
(3) Mamlaka itatoa taarifa kwa Mamlaka husika tukio lolote baya au jaribio la uvamizi wa kimtandao.

	
	
(4) Mfumo wa habari utazingatiwa kuwa muhimu wakati una au unatumia data nyeti au ya faragha au mali au uendeshaji wake ni wa lazima kwa uendeshaji salama na upatikanaji wa shughuli za anga.  

	
	
(5) Mifumo muhimu ya teknolojia ya habari na mawasiliano na data inayotumika kwa madhumuni ya usafiri wa anga inaweza kujumuisha-

	
	(a) Udhibiti wa ufikiaji na mifumo ya ufuatiliaji wa kengele;

	
	(b) mifumo ya udhibiti wa kuondoka; 

	
	(c) mifumo ya upatanisho wa abiria na mizigo; 

	
	(d) mifumo ya uchunguzi na au mifumo ya kugundua milipuko, iwe ya mtandao au inafanya kazi katika usanidi wa pekee; 

	
	(e) hifadhi data za mawakala waliodhibitiwa na/au waandaaji wa mizigo waliyojulikana; 

	
	(f) mawasiliano ya mienendo ya ndege , mifumo ya uongozaji wa ndege  na ufuatiliaji; 

	
	(g) mifumo ya uhifadhi wa waendesha ndege na ukaguzi wa abiria;

	
	(h) mifumo ya ufuatiliaji wa cctv ; na 

	
	(i) amri ya usalama, udhibiti na mifumo ya upelekaji.

	
	

	Ukaguzi  wa abiria na vitu vya kubeba 
	
56.-(1) Mamlaka itafanya ukaguzi  wa abiria wote waliotoka na wanaopita na mizigo yao yote ya kubeba kabla ya kuruhusiwa kuingia kwenye ndege inayotoka katika Maeneo yanayodhibitiwa.  

	
	
(2) Mamlaka itatumia njia sahihi za ukaguzi  ambazo zina uwezo wa kubaini uwepo wa milipuko na vitu vingine vilivyopigwa marufuku kubebwa na watu au abiria juu ya nafsi zao au kwenye mizigo ya ndani kama ilivyoainishwa katika Mpango wa Ulinzi  wa Viwanja vya Ndege.

	
	
(3) Mtu yeyote ambaye anakataa kupitia taratibu za ukaguzi  wa ulinzi  wa Kiwanja cha Ndege au mizigo ya kubebea au kubeba atachukuliwa kuwa mtu ambaye hajaidhinishwa na anaweza kukataliwa kupita na kupelekwa kwa afisa wa polisi wa Kiwanja cha Ndege kwa uchunguzi zaidi.

	
	
(4) Mtu yeyote aliyetambuliwa wakati wa ukaguzi wa usalama kama mtuhumiwa wa milki au usafirishaji haramu au aliuza kitu chochote kinachohusiana na asili , lakini sio tu nyara za serikali, vito au dawa za kulevya atachunguzwa na mamlaka husika. 

	
	
(5) Mamlaka haitawajibika kwa gharama yoyote, uharibifu au ucheleweshaji unaopatikana kutokana na uchunguzi huo.

	
	

	Msamaha wa kutokaguliwa 
	
57. Mamlaka inaweza kuwasamehe viongozi wafuatao wa ngazi ya kitaifa kutokana na ukaguzi  katika kiwanja cha ndege:

	
	(a) Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

	
	(b) Rais wa Zanzibar;

	
	(c) Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;  

	
	(d) Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

	
	(e) ;

	
	(f) Makamu wa Rais wa Zanzibar;

	
	(g) Wakuu wa Nchi za Kigeni;

	
	(h) Spika au Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

	
	(i) Spika au Naibu Spika wa Baraza la Wawakilishi la Zanzibar;

	
	(j) Rais mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

	
	(k) Rais mstaafu wa Zanzibar;

	
	(l) Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

	
	(m) Katibu Mkuu Kiongozi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

	
	(n) Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

	
	(o) Mkuu wa vyombo vya ulinzi na usalama; na

	
	(p)  wenzi wao husika.

	
	

	Ukaguzi  wa mizigo ya mkononi
	
58.-(1) Mamlaka itafanya uhakiki wa mizigo yote iliyoshikiliwa zinazotoka na zinazopita  kabla ya kuwekwa kwenye ndege. 

	
	
(2) Taratibu za ukaguzi  unaokubalika wa mizigo ya kushikilia itawekwa katika programu za usalama za waendeshaji wa kiwanja cha ndege na waendesha ndege.

	
	
(3) Mamlaka itakuwa na jukumu la kukagua mizigo ya kushikilia inayotoka na inayopitishwa.

	
	
(4) Mizigo yote itakayobebwa kwenye ndege italindwa dhidi ya kuingiliwa bila ruhusa, kuanzia pale inapokaguliwa au kukubaliwa katika uangalizi wa mwendeshaji wa ndege, chochote kitakachoanza, hadi kuondoka kwa ndege ambayo itabebwa.

	
	

	Hatua za usalama katika ukaguzi  wa mizigo na barua
	
59. Mamlaka itachunguza shehena na barua zote isipokuwa imethibitishwa kuwa shehena hiyo imesamehewa kukaguliwa na imelindwa dhidi ya kuingiliwa bila kuidhinishwa tangu ilipotambuliwa kuwa ni shehena  au barua hadi pale itakapokubaliwa kusafirishwa kwa ndege.

	
	

	Ukaguzi  wa vimiminika , erosoli na jeli 
	
60.-(1) Mamlaka itaruhusu vimiminika, erosoli na jeli kubebwa kwenye mizigo ya mkononi ikiwa imehifadhiwa au kubebwa kwenye makontena yenye ujazo usiozidi milimita 100 kila moja na kuwekwa kwenye mfuko wa plastiki unaozibwa tena na kimiminika chochote, erosoli na jeli zinazobebwa kwenye chombo kinachozidi 100ml hazitakubaliwa hata kama chombo hicho hakijajazwa.

	
	
(2) Vyombo vyenye vimiminika, erosoli na jeli vitawekwa kwenye mfuko wa plastiki unaofunika na unaoonesha uwazi na ujazo wa juu usiozidi lita 1, na itawekwa kwenye chombo ambacho lazima kitoshee vizuri ndani ya mfuko unaoonesha, ambao utafungwa kabisa au kufungwa.

	
	
(3) Mifuko ya plastiki inayozibwa tena itachunguzwa tofauti na vitu vingine vilivyobebwa kwenye mizigo ya mkononi.

	
	
(4) Abiria wataruhusiwa kununua vimiminika zaidi ya sehemu za ukaguzi wa usalama ikijumuisha vitu visivyotozwa ushuru au ndani ya ndege na vitu vilivyonunuliwa vitapakiwa kwenye mifuko inayoonekana kuathiriwa na usalama (STEBs) na kuambatana na uthibitisho wa ununuzi unapowasilishwa kwenye kituo cha ukaguzi cha usalama.

	
	

	Mizigo isiyokuwa na mtu
	
61.-(1) Mtu yeyote hataacha mizigo, vifurushi au begi bila kutunzwa au kutelekezwa kwenye eneo la kiwanja cha ndege.

	
	
(2) Mizigo, vifurushi au mifuko iliyoachwa bila kutunzwa itachukuliwa kuwa ya kutiliwa shaka na kuripotiwa kwa maafisa wa usalama  au afisa polisi kwa ukaguzi  na kuondolewa.

	
	
(3) Mizigo, vifurushi au mabegi ambayo yamepakuliwa kutoka kwenye ndege au hayajachukuliwa na kudaiwa na abiria yatatolewa kwa ajili ya ukaguzi   na kuhifadhiwa kwa usalama. 

	
	
(4) Mizigo yote ambayo haijachukuliwa au ambayo haijadaiwa itawekwa kwenye hifadhi salama hadi itakapodaiwa au kutumwa kwa mmiliki na pale ambapo mizigo itabaki bila kudaiwa kwa muda wa siku tisini, itateketezwa.

	
	

	Usimamizi na kukabiliana na vitendo vya uvunjivu wa  sheria 
	
62. Mamlaka itabainisha wajibu na hatua zinazohitajika za wakala na wafanyakazi  wote wanaohusika katika kushughulikia dharura za kiusalama zinazoweza kutokea katika kiwanja cha Ndege kama ilivyoainishwa katika mpango wa ulinzi  wa viwanja vya ndege. 

	
	

	Mazoezi ya dharura za kiulizni  
	
63.-(1) Mamlaka itafanya mafunzo na mazoezi ya pamoja kwa uratibu na wadau wengine wa viwanja vya ndege ili kubaini ufanisi wa taratibu na mipango ya dharura kama ilivyoainishwa katika mpango wa ulinzi  wa viwanja vya ndege.

	
	
(2) Mamlaka itaweka mipango ya dharura na kufanya mazoezi ya dharura katika vipindi vifuatavyo:

	
	(a) mazoezi kamili yanayofanyika angalau kila baada ya miaka miwili ili kuhakikisha utoshelevu wa mpango wa dharura wa kukabiliana na aina tofauti za dharura; 

	
	(b) mazoezi ya sehemu tofauti va mpango wa dharura yanayofanyika angalau kila mwaka ili kuhakikisha utoshelevu wa mwitikio wa wakala binafsi anayeshiriki na vipengele vya mpango wa dharura:

	
	Isipokuwa kwamba, katika mwaka ambapo mazoezi kamili yanafanyika, mazoezi ya sehemu yanaweza yasifanyike; na

	
	(a) mazoezi yanayofanyika kwenye vikao  

	
	

	Mtoa huduma za ulinzi  wa kiwanja cha ndege
	
64. Huduma za ulinzi  wa kiwanja cha Ndege zitatolewa na taasisi, makampuni, au watu binafsi walio na mafunzo yanayofaa kuhusu Ulinzi na usalama  wa Usafiri wa Anga kutoka kwa Taasisi inayotambulika.

	
	

	Ulinzi wa ndege au vifaa vingine kwenye kiwanja cha ndege
	
65.-(1) Mashirika na waendeshaji ndege watawajibika kwa ulinzi  wa ndege zao katika kiwanja cha ndege.

	
	
(2) Wakati ndege haifanyi kazi au inafanyiwa matengenezo na kuachwa bila kutunzwa, sehemu zote za kuingilia, sehemu za kushikilia na milango ya ndege itafungwa na kulindwa na vifaa vya kupanda na kupakia kama vile ngazi, majukwaa ya kupakia, madaraja ya ndege, na ngazi zilizoachwa karibu na ndege zitaondolewa na kuzuiwa. 

	
	

	SEHEMU YA SITA
MAKOSA NA ADHABU

	
	

	Makosa
	
66. Mtu ambaye-

	
	(a) bila idhini au akiwa si mwajiriwa wa Mamlaka au abiria-

	
	(i) anapatikana katika eneo lolote lililozuiliwa au kudhibitiwa au eneo lililoteuliwa na Mamlaka kama eneo hatarishi;

	
	(ii) anakataa kutoka nje ya eneo la kiwanja cha ndege au chombo chake, baada ya kuamriwa kufanya hivyo na mfanyakazi wa Mamlaka au afisa wa polisi; 

	
	(b) akiwa kwenye kiwanja chochote cha ndege-

	
	(i) anafanya kitendo chochote au kitu chochote ambacho kinaweza kusababisha madhara kwa mtu yeyote kwenye eneo au chombo hicho;

	
	(ii) bila sababu za msingi, anakiuka maagizo yoyote halali yanayotolewa na mfanyakazi yeyote wa Mamlaka au afisa polisi;

	
	(iii)  anavuta sigara kwenye chombo au katika sehemu yoyote ya kiwanja cha ndege ambapo uvutaji hauruhusiwi;

	
	(c) anaondoa, anaharibu, au anaingilia kinyume cha sheria mali yoyote ya Mamlaka ndani ya eneo la uwanja wa ndege;

	
	(d) anazuia au kuingilia matumizi sahihi ya uwanja wa ndege;

	
	(e) anatupa au kuacha kitu chochote chenye uwezo wa kusababisha madhara kwa mtu yeyote au uharibifu wa mali au miundombinu yoyote;

	
	(f) bila sababu halali, anafanya kitendo chochote ambacho kinachozuia au kina uwezekano wa kuzuia utembeaji wa chombo au  kiwanja chochote cha  ndege au matumizi ya barabara yoyote, eneo la maegesho au miundombinu inayohusiana;

	
	(g) kwa makusudi anamzuia mfanyakazi wa Mamlaka katika kutekeleza majukumu yake chini ya Kanuni hizi; au

	
	(h) bila idhini, anaruhusu mnyama yeyote kuingia katika kiwanja cha ndege,

	
	anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni moja za Tanzania na isiyozidi shilingi milioni tano au kifungo kisichopungua miezi sita lakini kisichozidi miaka miwili au vyote.

	
	

	Umiliki wa vitu hatari katika maeneo yaliyodhibitiwa au vikwazo 
	
67. Mtu ambaye bila kibali anamiliki-

	
	(a) bunduki au kitu chochote chenye mwonekano wa bunduki, kiwe kinaweza kutolewa au la;

	
	(b) kitu cha kulipuka au kitu chochote kilichotengenezwa au kurekebishwa ili kiwe na mwonekano wa kulipuka, iwe kinaweza kutoa athari ya vitendo kwa mlipuko au la;

	
	(c) kitu chochote kilichowekwa alama ili kuonyesha kuwa kina kilipuzi;

	
	(d) kitu chochote ambacho hakiko chini ya aya (a) au (b) na ambacho kimetengenezwa au kubadilishwa kwa ajili ya matumizi ya kusababisha majeraha au kulemaza mtu, au kuharibu mali; 

	
	katika eneo linalodhibitiwa au kuwekewa vikwazo, anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni kumi lakini isiyozidi shilingi milioni hamsini au kifungo kisichopungua miaka miwili lakini kisichozidi miaka mitano au vyote.

	
	

	Upotoshaji
	
68. Mtu yeyote ambaye, ama kwa kujua au kwa uzembe, anatoa maelezo ambayo ni ya uongo katika madai au hati nyingine yoyote ambayo inahitajika au kuidhinishwa kufanywa kwa madhumuni ya Mamlaka chini ya Sheria hii, anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki tano lakini isiyozidi shilingi milioni tatu au kifungo kisichopungua miezi sita au kisichozidi miezi mitatu au vyote.

	
	

	Adhabu ya jumla
	
69. Mtu yeyote ambaye anatenda kosa chini ya kanuni hii ambayo hakuna adhabu maalum iliyotolewa, akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki tano lakini isiyozidi shilingi milioni tano au kifungo kisichopungua miezi sita lakini kisichozidi miaka miwili au vyote.

	
	

	Kufifilisha makosa
	
70.-(1) Bila ya kujali masharti ya Sheria yanayohusiana na adhabu, iwapo mtu atapokiri kwa maandishi kwamba ametenda kosa chini ya Sheria hii, Mkurugenzi Mkuu au mtu aliyeidhinishwa naye kwa maandishi anaweza, wakati wowote kabla ya kuanzishwa kwa shauri na mahakama yenye mamlaka, kufifilisha kosa hilo na kuamuru mtu huyo kulipa kiasi cha fedha ambacho hakitazidi nusu ya faini ambayo angelipa ikiwa angetiwa hatiani kwa kosa hilo.

	
	
(2) Endapo mtu atashindwa kutii amri ya kufifilisha iliyotolewa chini ya kanuni hii ndani ya muda uliowekwa, Mkurugenzi Mkuu au mtu aliyeidhinishwa naye anaweza, pamoja na kiasi kilichoamriwa, kumtaka mtu huyo kulipa riba kwa kiwango kilichowekwa katika kanuni.

	
	
(3) Endapo mtu atashindwa kuzingatia kifungu kidogo cha (2), Mkurugenzi Mkuu anaweza kutekeleza amri ya kufifilisha na maslahi yanayotokana nayo kwa namna sawa na amri ya mahakama.

	
	
(4) Pesa zinazotozwa chini ya kanuni hii zitalipwa kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina.

	
	
(5) Endapo kosa limefifilishwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) na mashauri yanaletwa dhidi ya mkosaji kwa kosa lile lile, itakuwa ni utetezi mzuri kwa mkosaji kuthibitisha kwa kuiridhisha mahakama kwamba kosa ambalo mkosaji anashitakiwa nalo limechanganywa chini ya kanuni ndogo ya (1).

	
	
(6) Mkurugenzi Mkuu atawasilisha ripoti za robo mwaka za makosa yote yaliyojumuishwa chini ya kanuni hii kwa Mkurugenzi wa Mashtaka.

	
	

	Uendeshaji wa vyombo au vifaa kwenye la ndani ya kiwanja  
	
71. Mtu yeyote anayeendesha au kuendesha chombo au kifaa ndani ya kiwanja cha ndege bila kibali halali cha kuendesha chombo eneo la ndani ya kiwanja  kilichotolewa na Mamlaka, anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki tano lakini isiyozidi shilingi milioni tatu au kifungo kisichopungua miezi sita lakini kisichozidi mwaka mmoja au vyote.
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